Skip to content
Pune, Monday, 2 November 2026 28°C AQI 37
Social

औंध-बोपोडीत मोफत आकाशकंदील कार्यशाळा: चिमुकल्यांनी स्वतःच्या हातांनी बनवले रंगीबेरंगी आकाशकंदील

दिपावलीच्या निमित्ताने औंध आणि बोपोडी येथे शाळकरी मुलांसाठी मोफत आकाशकंदील निर्मिती कार्यशाळा झाली. प्रशिक्षक चारुदत्त वाईडकर यांच्या मार्गदर्शनाखाली मुलांनी रंगीत कागद आणि रिबिनी वापरून स्वतःचे आकाशकंदील तयार केले.

By Sham Rathi ·

औंध-बोपोडी मोफत आकाशकंदील कार्यशाळेत स्वतः बनवलेले रंगीबेरंगी आकाशकंदील घेऊन उभी मुले Actual image
बोपोडी येथील कार्यशाळेत स्वतः बनवलेले आकाशकंदील घेऊन मुले

दिपावलीच्या निमित्ताने औंध आणि बोपोडी येथे शाळकरी मुलांसाठी मोफत आकाशकंदील निर्मिती कार्यशाळा घेण्यात आली. कै. इंदिरा गांधी प्राथमिक विद्यालय, औंध आणि छत्रपती शिवाजी महाराज उद्यान, बोपोडी या दोन ठिकाणी झालेल्या या कार्यशाळेचे आयोजन नगरसेवक सनी विनायक निम्हण यांच्या पुढाकाराने करण्यात आले. मुलांबरोबरच पालक आणि परिसरातील नागरिकांनीही उत्साहाने सहभाग घेतला.

कार्यशाळेत मुलांनी काय केले

प्रशिक्षक चारुदत्त वाईडकर यांनी आकाशकंदील कसा तयार करायचा याचे प्रात्यक्षिक दाखवले. त्यानंतर मुलांनी रंगीत कागद, सोनेरी पट्ट्या आणि रिबिनी वापरून स्वतःच्या कल्पनेतून आकर्षक आकाशकंदील बनवले. कार्यशाळेच्या शेवटी प्रत्येक मूल आपला आकाशकंदील घेऊन घरी गेले.

Read also: उत्सव मंडळांमध्ये महिलांना निर्णयाचे अधिकार दिल्यास सकारात्मक बदल घडतील: संदीप खर्डेकर; क्रिएटिव्ह फाउंडेशनतर्फे मंडळांना उपयुक्त साहित्य भेट

मुलांच्या सुप्त कलागुणांना वाव देणे, त्यांची सर्जनशीलता वाढवणे आणि पारंपरिक हस्तकलेची ओळख नव्या पिढीला करून देणे, हा या उपक्रमाचा उद्देश होता. घरची आर्थिक परिस्थिती कशीही असली तरी प्रत्येक मुलाला अशा उपक्रमात सहभागी होता यावे, म्हणून कार्यशाळा पूर्णपणे मोफत ठेवण्यात आली.

औंध-बोपोडी आकाशकंदील कार्यशाळेत स्वतः बनवलेले आकाशकंदील दाखवताना मुली

कार्यशाळेत स्वतः बनवलेले आकाशकंदील दाखवताना मुली, सोबत सनी निम्हण

आयोजक काय म्हणाले

प्रत्येक मुलामध्ये काही ना काही वेगळी प्रतिभा दडलेली असते, तिला फक्त योग्य संधी आणि प्रोत्साहनाची गरज असते, असे सनी निम्हण यांनी सांगितले. शिक्षणासोबतच कला, संस्कृती आणि कौशल्यविकासाच्या संधी मुलांना मिळाव्यात यासाठी असे मोफत उपक्रम पुढेही घेतले जातील, असेही ते म्हणाले.

कार्यशाळेला शिक्षण क्षेत्रातील मान्यवर, ज्येष्ठ नागरिक, सामाजिक कार्यकर्ते आणि पालक उपस्थित होते.

  • औंध येथील कार्यशाळेत आकाशकंदील बनवलेली मुले Actual image
    औंध येथील कार्यशाळेत आकाशकंदील बनवलेली मुले

Questions and answers

औंध-बोपोडीतील मोफत आकाशकंदील कार्यशाळा (दिपावली २०२६) कुठे झाली?

दिपावली २०२६ च्या निमित्ताने ही कार्यशाळा कै. इंदिरा गांधी प्राथमिक विद्यालय, औंध आणि छत्रपती शिवाजी महाराज उद्यान, बोपोडी येथे झाली.

औंध-बोपोडीतील मोफत आकाशकंदील कार्यशाळा २०२६ कोणी आयोजित केली?

नगरसेवक सनी विनायक निम्हण यांच्या पुढाकाराने ही कार्यशाळा झाली. प्रशिक्षक चारुदत्त वाईडकर यांनी मुलांना आकाशकंदील बनवण्याचे मार्गदर्शन केले.

औंध-बोपोडीतील आकाशकंदील कार्यशाळेसाठी (दिपावली २०२६) शुल्क होते का?

नाही. ही कार्यशाळा शाळकरी मुलांसाठी पूर्णपणे मोफत होती, जेणेकरून प्रत्येक मुलाला सहभागी होता यावे.

Follow PuneDiary on Facebook Daily Pune news, events and updates in your feed. Join 13,000+ Punekars.
Filed under: Social

Share this story

More Pune news

Something wrong or missing on this page? Suggest a correction
Our team checks every suggestion before the page is changed.